25/07/2022 :: ( 164 ผู้เข้าชม )
องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ จัดโครงการพัฒนาอาชีพและส่งเสริมการมีงานทำให้กับประชาชนในจังหวัดเชียงใหม่
องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ จัดโครงการพัฒนาอาชีพและส่งเสริมการมีงานทำให้กับประชาชนในจังหวัดเชียงใหม่ กิจกรรมฝึกอบรมและศึกษาดูงานเพื่อพัฒนาศักยภาพผู้ประกอบการและแกนนำเกษตรกรสู่การยกระดับ “สมุนไพรล้านนา สู่เศรษฐกิจใหม่ตามแนวทางเกษตรอินทรีย์” องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ ระหว่าง วันที่ 23 - 24 กรกฎาคม 2565 เพื่อให้กลุ่มผู้นำท้องถิ่น กลุ่มผู้นำชุมชน แกนนำเกษตรกร และประชาชน ที่เข้าร่วมโครงการมีความรู้ ความเข้าใจในการปลูกและใช้สมุนไพร รวมไปถึงเห็นความสำคัญของการยกระดับสมุนไพรล้านนาและสมุนไพรในท้องถิ่นให้มีมูลค่าเพิ่มขึ้นตามแนวทางของเกษตรอินทรีย์ พร้อมทั้งพัฒนาศักยภาพในการเข้าถึงองค์ความรู้ด้านการผลิตและการตลาด การใช้ประโยชน์จากข้อมูลแหล่งเงินทุนและเทคโนโลยีให้สามารถใช้ปัจจัยการผลิตในภาคการเกษตรอย่างมีประสิทธิภาพ
เมื่อวันที่ 23 กรกฎาคม 2565 เวลา 09.00 น.นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ มอบหมายให้ นางสาวทิพวรรณ รังษีภโนดร รองปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธาน ในพิธีเปิดโครงการ โดยมีนายอัฒมาส ชนะ ประธานสมาพันธ์เกษตรกรรมยั่งยืนเชียงใหม่ กล่าวรายงาน ณ โรงแรม HORIZON VILLAGE & RESORT อำเภอสันกำแพง จังหวัดเชียงใหม่ และในวันที่ 24 กรกฎาคม 2565 ผู้เข้าร่วมโครงการลงพื้นศึกษาดูงาน ณ ออนใต้ฟาร์ม อำเภอสันกำแพง จังหวัดเชียงใหม่