11/08/2022 :: ( 136 ผู้เข้าชม )
พิธีส่งมอบ - รับมอบ ถังดักไขมัน เพื่อสนับสนุนโครงการพัฒนาและแก้ไขปัญหาคลองแม่ข่า จังหวัดเชียงใหม่
วันที่ 11 สิงหาคม 2565 เวลา 09.00 น. พลเอกสิงห์ศึก สิงห์ไพร รองประธานวุฒิสภาคนที่หนึ่ง เป็นประธานในพิธีส่งมอบ - รับมอบ ถังดักไขมัน เพื่อสนับสนุนโครงการพัฒนาและแก้ไขปัญหาคลองแม่ข่า จังหวัดเชียงใหม่ และให้กระบวนการลดการปล่อยน้ำเสียลงสู่คลองแม่ข่าเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ โดยมี นายประจญ ปรัชญ์สกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวรายงาน และนายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวต้อนรับ ทั้งนี้ ส่งมอบถังดักไขมัน จำนวน 220 ถัง ให้กับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ซึ่งมีพื้นที่อยู่บริเวณริมคลองแม่ข่า จำนวน 7 แห่ง ได้แก่ เทศบาลนครเชียงใหม่, เทศบาลเมืองแม่เหียะ, เทศบาลตำบลช้างเผือก, เทศบาลตำบลสุเทพ, เทศบาลตำบลสันผักหวาน, องค์การบริหารส่วนตำบลสบแม่ข่า และองค์การบริหารส่วนตำบลแม่สา พร้อมกันนี้ พลเอกสิงห์ศึก สิงห์ไพร รองประธานวุฒิสภาคนที่หนึ่ง เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการสมาชิกวุฒิสภาพบประชาชน พร้อมคณะสมาชิกวุฒิสภา ในการรับฟังความคิดเห็นของประชาชนในพื้นที่และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเพื่อนำมาเป็นข้อมูลประกอบพิจารณากลั่นกรองกฎหมายและผลสัมฤทธิ์ของกฎหมายที่ประกาศใช้บังคับแล้วให้สอดคล้องกับหลักตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยพุทธศักราช 2560 โดยการลงพื้นที่ในจังหวัดเชียงใหม่ ได้ร่วมรับฟังข้อคิดเห็นจากคณะครูศูนย์พัฒนาเด็กเล็กในประเด็น “การพัฒนาการจัดการเรียนรู้ตามแนวทางการปฏิรูปประเทศ” และปัญหา ข้อขัดข้องในการจัดการเรียนในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ณ ห้องประชุมสภาฯ ชั้น 2 อาคารหอประชุมสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่