12/09/2022 :: ( 74 ผู้เข้าชม )
วันที่ 10 กันยายน 2565 เวลา 10.00 น. นายนาวิน สินธุสอาด รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ ร่วมโครงการประกวดผ้าลายพระราชทาน "ผ้าขิดลายนารีรัตนราชกัญญา" กิจกรรมที่ ๑ ประกวดผ้าลายพระราชทาน "ผ้าขิดลายนารีรัตนราชกัญญา" และงานหัตถกรรม ระดับภาค โดยมี นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานในพิธีเปิด และนายวรญาณ บุญณราช รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวรายงาน ทั้งนี้เพื่อสืบสานพระราชปณิธานสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ในเรื่องการอนุรักษ์ภูมิปัญญาท้องถิ่นของไทย และเผยแพร่พระอัจฉริยภาพของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา ด้านการออกแบบเครื่องแต่งกาย สิ่งทอและการอนุรักษ์ผ้าไทยให้เห็นเป็นที่ประจักษ์ มีเทคโนโลยีสมัยใหม่ในการพัฒนาต่อยอดสร้างรายได้เพิ่มให้กับชุมชน โดยคัดเลือกผ้าลายพระราชทาน "ผ้าขิดลายนารีรัตนราชกัญญา" และงานหัตถกรรม จากพื้นที่ ๔ ภูมิภาค ที่มีความโดดเด่นเป็นเอกลักษณ์ จำนวน ๑๕0 ผืน/ชิ้น เพื่อเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ผ้าไทยและงานหัตถกรรม แต่ละประเภทให้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลาย ณ โรงแรม มีเลีย เชียงใหม่ อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
Tags: