วันที่ 8 มีนาคม 2566 เวลา 09.00 น. นายชัชวาลย์ ปัญญา รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ และนายนาวิน สินธุสอาด รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ ร่วมต้อนรับคณะศึกษาดูงานจากสถานทูตและสถานกงสุลใหญ่สหรัฐอเมริกา นำโดย นายเอวาน บิง ผู้เชี่ยวชาญด้านคุณภาพอากาศจากสหรัฐอเมริกา ในเรื่อง “การแก้ไขปัญหาไฟป่าหมอกควันเพื่อพัฒนาเศรษฐกิจ” และโครงการพัฒนาระบบฐานข้อมูลและเว็บไซต์รายงานสถานการณ์ฝุ่นควัน PM 2.5 ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ และศูนย์บัญชาการป้องกันและแก้ไขปัญหาไฟป่าหมอกควัน อ.เมืองเชียงใหม่ จ.เชียงใหม่