วันที่ 3 เมษายน 2566 เวลา 14.30 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวรายงานพิธีมอบหน้ากากอนามัย N95 ให้กับผู้แทนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ผู้แทนชุมชน และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล เพื่อแจกจ่ายให้กับประชาชนในพื้นที่ จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีนายวรวิทย์ ชัยสวัสดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานในพิธี และนายแพทย์จตุชัย มณีรัตน์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดเชียงใหม่ ร่วมพิธี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อลดความเสี่ยงการเกิดอันตรายต่อสุขภาพจากฝุ่นละออง (PM 2.5) ที่เกิดขึ้นกับกลุ่มเปราะบางกลุ่มเสี่ยง (หญิงตั้งครรภ์ เด็ก ผู้สูงอายุ และผู้ที่มีโรคประจำตัว) และประชาชนในพื้นที่จังหวัดเชียงใหม่ พร้อมทั้งสร้างความมั่นใจให้แก่ประชาชนและนักท่องเที่ยวในจังหวัดเชียงใหม่ ณ ห้องประชุมสภา ชั้น 2 อาคารหอประชุมสภาฯ องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่