วันที่ 21 มิถุนายน 2566 เวลา 10.30 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ เป็นผู้ให้รายละเอียดและนำชมการสาธิตระบบการรักษาทางการแพทย์ระยะทางไกล(Telemedicine) เพื่อเป็นการจัดให้บริการด้านสาธารณสุขแก่ประชาชนที่อยู่ห่างไกล โดยบุคลากรทางการแพทย์ ผ่านทางเทคโนโลยีและการสื่อสารแบบ Video conference เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อการวินิจฉัย การรักษา และการป้องกันโรค โดยไม่มีข้อจำกัดเรื่องเวลาและสถานที่ ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพประจำตำบลโป่งแยง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่