วันที่ 22 มิถุนายน 2566 เวลา 12.30 น. นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานเปิดโครงการส่งเสริมและสนับสนุนการดำเนินกิจกรรมด้านสาธารณสุข : กิจกรรมการฝึกอบรมแกนนำสุขภาพประชาชนแบบมีส่วนร่วมของ รพ.สต. ในสังกัด อบจ.เชียงใหม่ โดยมีนายศักดิ์ชัย คุณานุวัฒน์ชัยเดช รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวต้อนรับ และนายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวรายงาน เพื่อให้ประชาชนในเขตพื้นที่มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการถ่ายโอนภารกิจ รพ.สต. และการจัดตั้งหน่วยบริการประจำ พร้อมทั้งได้ทราบสิทธิขั้นพื้นฐานในการรักษาพยาบาล รวมถึงให้แกนนำสุขภาพมีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับโรคติดต่อที่มียุงเป็นพาหะ ณ อาคารศูนย์กีฬาเฉลิมพระเกียรติ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ อ.สันทราย จ.เชียงใหม่