วันที่ 15 กรกฎาคม 2566 เวลา 08.30 น. พระเทพสิงหวราจารย์ รองเจ้าคณะจังหวัด ปฏิบัติหน้าที่แทนเจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการอบรมผู้นำพิธีกรรมทางพระพุทธศาสนาล้านนาไทย รุ่นที่ 3 ทั้งนี้ นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ มอบหมายให้นายสรศักดิ์ วจีสัตย์ รองปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ กล่าวรายงาน ทั้งนี้เพื่อพัฒนาองค์ความรู้และเพิ่มประสิทธิภาพการปฏิบัติพิธีกรรมทางพระพุทธศาสนาล้านนาไทย ให้แก่พระสงฆ์ มัคทายก และพุทธศาสนิกชนในพื้นที่อำเภอเชียงดาว และอำเภอพร้าว ณ วัดธรรมวิเชียร อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่