วันที่ 17 กรกฎาคม 2566 เวลา 09.30 น. ณ หอประชุมเดชะตุงคะ กองบิน 41 อ.เมืองเชียงใหม่ จ.เชียงใหม่ พลอากาศเอก สถิตย์พงศ์ สุขวิมล ราชเลขานุการในพระองค์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พร้อมคณะฯ ลงพื้นที่ประชุมติดตามความก้าวหน้าการพัฒนาและแก้ไขปัญหา คลองแม่ข่า จังหวัดเชียงใหม่ โดยมีนายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ ร่วมประชุมและให้ข้อมูลการแก้ไขปัญหาคลองแม่ข่า โครงการปรับปรุงคลองแม่ข่า ช่วง กม.5+825 ถึง กม.6+100 (ท่าน้ำพระนอน - ป่ารวด) และในเวลา 10.30 น. ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมและติดตามการดำเนินงานการพัฒนาคลองแม่ข่า บริเวณท่าน้ำพระนอน - ป่ารวด ต.ดอนแก้ว อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่