วันเสาร์ที่ 22 กรกฎาคม 2566 เวลา 09.00 น นางวิภาวัลย์ วรพุฒิพงศ์ รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการแข่งขันกีฬา อีสปอร์ตจังหวัดเชียงใหม่ : ChiangMai Esports รอบชิงชนะเลิศ ทั้งนี้เพื่อส่งเสริมให้เด็กและเยาวชนใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ พัฒนาการเรียนรู้ รู้จักการทำงานเป็นทีม มีความกระตือรือร้นที่จะพัฒนาตนเอง พร้อมทั้งพัฒนาศักยภาพความสามารถของเด็กและเยาวชนในการแข่งขันกีฬา Esport สู่สากล ณ อาคารหอประชุมเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ อ.เมืองเชียงใหม่ จ.เชียงใหม่