วันพฤหัสบดีที่ 14 กันยายน 2566 องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ จัดกิจกรรมอบรมเชิงปฏิบัติการ เสริมสร้างสถาบันครอบครัวโดยใช้ชุมชนเป็นฐาน ภายใต้โครงการส่งเสริมและพัฒนาศักยภาพผู้ปกครองในการเลี้ยงดูลูกในศตวรรษที่ 21 เพื่อเสริมสร้างสถาบันครอบครัวและความสามัคคีในชุมชนผ่านการทำกิจกรรม สืบสานเรียนรู้ภูมิปัญญาล้านนา ให้กับเด็ก เยาวชนและประชาชนในพื้นที่จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อส่งเสริมให้เด็ก เยาวชนและประชาชนเห็นคุณค่าและความสำคัญของภูมิปัญญาล้านนา ที่ควรค่าแก่การอนุรักษ์ของชุมชนและท้องถิ่น เพื่อส่งเสริมให้ชุมชน แหล่งเรียนรู้ชุมชนและภูมิปัญญาในชุมชน มีส่วนร่วมในการจัดการศึกษาและการพัฒนาคุณภาพชีวิต ณ วัดช่างเคี่ยน อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่