วันอังคาร ที่ 31 ตุลาคม 2566 เวลา 11.00 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ ร่วมแถลงข่าวการแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด VOLLEYBALL WORLD BEACH PRO TOUR CHAINGMAI CHALLENGE โดยองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ เป็นเจ้าภาพร่วมในกาจัดการแข่งขัน ซึ่งทางสมาคมกีฬาวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย เชื่อมั่นว่าการจัดการแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาดในครั้งนี้จะได้รับความสนใจไม่แพ้ การแข่งขัน วอลเลย์บอลหญิง SEA V League ที่ผ่านมา โดยมีทีมเข้าร่วมการแข่งขันทั้งสิ้น จำนวน 33 ประเทศ กำหนดจัดการแข่งขันระหว่าง วันที่ 16-19 พฤศจิกายน 2566 ณ สนามวอลเลย์บอลชายหาด สวนเฉลิมพระเกียรติ 82 พรรษา จังหวัดเชียงใหม่ งานแถลงข่าวจัดขึ้น ณ ห้องบุหงา โรงแรมโกลเด้น ทิวลิป ซอฟเฟอริน กรุงเทพฯ