วันที่ 24 พฤศจิกายน 2566 เวลา 14.00 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ มอบหมายให้พันจ่าเอกวิทยา ลีละศาสตร์ รองปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการฝึกซ้อมแผนการช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางน้ำ ในช่วงเทศกาลประเพณีเดือนยี่เป็งเจียงใหม่ ประจำปี 2566 เพื่อเตรียมความพร้อมในการรองรับอุบัติเหตุทางน้ำ อันอาจเกิดกับประชาชน นักท่องเที่ยวที่ร่วมงานลอยกระทง ในครั้งนี้เพื่อซักซ้อมการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่กู้ภัยทางน้ำ และการส่งต่อผู้ประสบภัย ณ พื้นที่บริเวณแม่น้ำปิง หลังวัดพระธาตุเปิงฟ้าป่าอ้อย บ้านซาง หมู่ที่ 4 ตำบลขี้เหล็ก อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่