29/11/2023 :: ( 89 ผู้เข้าชม )
องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ ส่งขบวนกระทงใหญ่ ร่วมงานประเพณีเดือนยี่เป็งเชียงใหม่ ประจำปี พ.ศ. 2566
วันที่ 28 พฤศจิกายน 2566 เวลา 19.00 น. องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ ส่งขบวนกระทงใหญ่ ร่วมงานประเพณีเดือนยี่เป็งเชียงใหม่ ประจำปี พ.ศ. 2566 เพื่อส่งเสริมอนุรักษ์วัฒนธรรมประเพณียี่เป็งและมรดก ทางภูมิปัญญาของท้องถิ่นเชียงใหม่ พร้อมทั้งเป็นการนำเสนอเมืองเชียงใหม่ ให้แก่ประชาชนและนักท่องเที่ยว ได้รับทราบถึงความภาคภูมิใจที่ได้รับการยกย่องจากองค์การ UNESCO ในฐานะเครือข่ายเมืองสร้างสรรค์ ด้านหัตถกรรมและศิลปะพื้นบ้าน (Chiang Mai Creative City of Craft & Folk Art) และเชียงใหม่เมืองหัตถกรรมโลก (WCC – World Crafts City) โดยมีหัวหน้าส่วนราชการและบุคลากร จากองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ร่วมขบวนในครั้งนี้
สำหรับปีนี้องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ จัดรูปแบบรถกระทงใหญ่ภายใต้แนวคิด “เชียงใหม่เมืองสร้างสรรค์ ถิ่นหัตถกรรมลือเลื่อง รุ่งเรืองเมืองวัฒนธรรม” มีพญานกยูงอันเป็นราชินีของนกทั้งปวง เป็นสัญลักษณ์แห่งความสง่างามทางวัฒนธรรม และในความเชื่อของชาวล้านนานั้น เชื่อว่านกยูงเป็นปางหนึ่งของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มีพญานาคสัญลักษณ์ของความอุดมสมบูรณ์ ที่แหวกว่ายในสายน้ำปิงที่หล่อเลี้ยงวิถีชีวิตของชาวเชียงใหม่มาเนิ่นนาน อันอุดมไปด้วยสัตว์น้ำและดอกไม้นานาพรรณ และเพื่อการเฉลิมฉลองครบรอบ 727 ปี นพบุรีศรีนครพิงค์เชียงใหม่ ในรูปขบวนได้รับเกียรติจากคณะผู้บริหารเมือง Jinju สาธารณรัฐเกาหลี (เกาหลีใต้) ตลอดจนศิลปิน (Artist) และนักแสดงเข้าร่วมขบวน เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนศิลปวัฒนธรรมในฐานะที่เป็นเครือข่ายเมืองสร้างสรรค์ในด้านหัตถกรรมและศิลปะพื้นบ้าน และมีนางสาวเชียงใหม่ ประจำปี 2566 เป็นเสมือนทูตทางวัฒนธรรมร่วมขบวน