วันที่ 5 ธันวาคม 2566 เวลา 19.00 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานพิธีเปิดงานพระเจ้าพรหมสร้างเมือง ของดีอำเภอไชยปราการ เพื่อเป็นการรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ ของพระเจ้าพรหมมหาราช ผู้ทรงสถาปนา เมืองเวียงไชยปราการธานี เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวของอำเภอไชยปราการ ให้เป็นที่รู้จักแก่นักท่องเที่ยวอย่างแพร่หลาย เพื่อส่งเสริมสินค้าทางการเกษตร สินค้า OTOP ให้เป็นที่นิยมแพร่หลายและสร้างรายได้ให้แก่พี่น้องประชาชนอำเภอไชยปราการ ณ ที่ว่าการอำเภอไชยปราการ จังหวัดเชียงใหม่