วันที่ 9 มกราคม 2567 เวลา 10.00 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ มอบเงินอุดหนุนให้กับมูลนิธิป้องกันและแก้ไขปัญหาไฟป่าและฝุ่นควัน จังหวัดเชียงใหม่ นายนิรัตน์ พงษ์สิทธิถาวร ประธานกรรมการมูลนิธิป้องกันและแก้ไขปัญหาไฟป่าและฝุ่นควัน จังหวัดเชียงใหม่ รับมอบเงินอุดหนุน พร้อมทั้งลงนามบันทึกข้อตกลง ระหว่าง อบจ.เชียงใหม่กับ มูลนิธิป้องกันและแก้ไขปัญหาไฟป่าและฝุ่นควัน จังหวัดเชียงใหม่ เพิ่มประสิทธิภาพในการจัดการทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม แก้ไขปัญหามลพิษทางอากาศ เพื่อป้องกันและแก้ไขปัญหาไฟป่าหมอกควันและฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM2.5) ที่เกิดต่อสุขภาพอนามัยของประชาชน ณ หอประชุมเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา อบจ.เชียงใหม่