นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร มอบหมายให้ ฝ่ายช่างสุขาภิบาล ส่วนพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน สำนักช่าง องค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ ขุดตะกอนดินและเศษวัชพืชในลำเหมืองสาธารณประโยชน์ (ลำเหมืองร้อง) บริเวณ บ้านบวกครกใต้ หมู่ที่ 9 และบ้านสันป่ากว๋าว หมู่ที่ 10 ตำบลท่าวังตาล เชื่อม ตำบลดอนแก้ว อำเภอสารภี จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อเปิดการระบายน้ำ ให้น้ำไหลได้สะดวก และลดการเน่าเสียของน้ำที่จะเกิดขึ้น