วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 น. นางวิทยาลักษณ์ สามใจ ประธานสภา อบจ.เชียงใหม่ กล่าวสนับสนุนงาน “ฮอมปอยบุปผชาติแม่ข่างาม: ที่...ป่าแดด-สันผักหวาน-สบแม่ข่า” ครั้งที่ 6 ประจำปี พ.ศ. 2567 โดยมี นายชลิต ทิพย์คำ นายอำเภอหางดง กล่าวเปิดงานเพื่อพัฒนาคลองแม่ข่าให้เป็น Landmark ที่สำคัญ โดดเด่นของจังหวัดเชียงใหม่ มีสภาพภูมิทัศน์ที่สวยงาม มีน้ำใสไหลเย็น มีสัตว์น้ำและระบบนิเวศธรรมชาติที่สมบูรณ์ เพื่อให้พี่น้องประชาชนมีฐานะความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น โดยเฉพาะรายได้จากการท่องเที่ยวในชุมชนเพื่อให้บรรลุวิสัยทัศน์ “คลองสวย น้ำใส ไหลดี ชุมชนมีสุข” ตามแผนแม่บทการพัฒนาและแก้ไขปัญหาคลองแม่ข่าของจังหวัดเชียงใหม่ วังน้ำริน ต.สันผักหวาน อ.หางดง จ.เชียงใหม่ ณ ท่าน้ำแม่ข่าหมู่บ้านวังน้ำริน ต.สันผักหวาน อ.หางดง จ.เชียงใหม่