วันที่ 16 มีนาคม 2567 เวลา 14.00 น. นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี เป็นประธานมอบหน้ากากอนามัย KN95 ให้กับผู้แทน อปท. ผู้แทนชุมชน และ รพ.สต. โดยมี นายนิรัตน์ พงษ์สิทธิถาวร ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ พร้อมด้วย นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ ร่วมมอบหน้ากาก เพื่อเป็นการช่วยเหลือและบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชนได้อย่างรวดเร็ว ทั่วถึงทันต่อเหตุการณ์ พร้อมทั้งเป็นการลดความเสี่ยงการเกิดอันตรายต่อสุขภาพ จากฝุ่นละอองขนาดเล็ก (PM2.5) ที่เกิดขึ้น ณ อาคารราชพฤกษ์ 1 อุทยานหลวงราชพฤกษ์ ตำบลแม่เหียะ อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่