วันที่ 16 มีนาคม 2567 เวลา 19.00 น. นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ประธานในพิธีเปิด งานวิถีชีวิตทางสายไหมชาติพันธุ์และชนเผ่าพื้นเมือง ลีซู โดยมี นายนิรัตน์ พงษ์สิทธิถาวร ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ พร้อมด้วย นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ กล่าวรายงาน อบจ.เชียงใหม่ ร่วมกับ สมาคมลีซู และอำเภอเมืองเชียงใหม่ จัดงานครั้งนี้เพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมของชาติพันธุ์ชนเผ่าพื้นเมือง ลีซู ให้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลาย อนุรักษ์ภูมิปัญญาท้องถิ่น และแสดงผลิตภัณฑ์ชุมชนของชาติพันธุ์ ลีซู ระหว่างวันที่ 16-18 มีนาคม 2567 ณ บริเวณสวนเฉลิมพระเกียรติ 82 พรรษา อบจ.เชียงใหม่