วันที่ 5 เมษายน 2567 เวลา 09.30 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ มอบหมายให้ นายแพทย์ เพทาย เตโชฬาร รองนายก อบจ.เชียงใหม่ ร่วมประชุมหารือแนวทางการแก้ปัญหาคุณภาพอากาศ ร่วมกับคณะจากสถานกงสุลใหญ่สหรัฐอเมริกาเชียงใหม่ นำโดยนายแอนดรู เลย์ซี กงสุลฝ่ายการเมืองเศรษฐกิจ และวัฒนธรรม สถานกงสุลใหญ่สหรัฐอเมริกาเชียงใหม่ โดยมีนายวรวิทย์ ชัยสวัสดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานการประชุม ณ ห้องประชุม CCTV อบจ.เชียงใหม่