วันที่ 6 เมษายน 2567 เวลา 18.00 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ มอบหมายให้ นางสาวณัฐกฤตา พ่วงตรง ส.อบจ.เชียงใหม่ อ.สันกำแพง เป็นประธานพิธีเปิดโครงการส่งเสริมการท่องเที่ยวชุมชนเชิงวัฒนธรรมตำบลบวกค้าง “ผ่อกอยวิถีของดีไตยองเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวชุมชน สืบสานภูมิปัญญา ศิลปวัฒนธรรมท้องถิ่นไตยองและเผยแพร่ประชาสัมพันธ์ภูมิปัญญาไตยองให้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลาย พร้อมทั้งปลูกจิตสำนึกให้เด็ก เยาวชน ประชาชนในท้องถิ่นเกิดความตระหนักและมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ฟื้นฟูและสืบสานคุณค่าภูมิปัญญาอันดีงามของไตยองต่อยอดให้เกิดการท่องเที่ยวสร้างรายได้ให้กับชุมชน ณ ข่วงวัฒนธรรมชุมชนวัดป่าตาล ตำบลบวกค้าง อำเภอสันกำแพง จังหวัดเชียงใหม่