วันที่ 13 เมษายน 2567 เวลา 08.00 น. เริ่มขึ้นแล้ว "งานป๋าเวณีปี๋ใหม่เมืองเจียงใหม่ 2567" นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ ร่วมพิธีทำบุญ โครงการป๋าเวณี “ปี๋ใหม่เมือง” เจียงใหม่ ทั้งนี้เพื่อสืบสานวัฒนธรรมความภาคภูมิใจในศิลปะ วิถีชีวิต จารีตประเพณี ภูมิปัญญาท้องถิ่นและวัฒนธรรมอันดีงาม ณ บริเวณลานกิจกรรมด้านหน้าสวนเฉลิมพระเกียรติ 82 พรรษา (ด้านหลังศาลากลางจังหวัดเชียงใหม่)