วันที่ 17 พ.ค. 2567 เวลา 09.00 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ ลงพื้นที่ สั่งการให้นำเครื่องจักรกล พร้อมเจ้าหน้าที่ ดำเนินการทำความสะอาด เก็บขยะ กวาดเศษใบไม้ กิ่งไม้ บริเวณสถานีรถไฟเชียงใหม่และบริเวณโดยรอบสถานี เนื่องจากแขวงบำรุงทางลำพูน สถานีรถไฟแห่งประเทศไทยได้ขอความร่วมมือในการปรับปรุงภูมิทัศน์สถานที่ให้สวยงาม เพื่อเป็น “ปอด แห่งใหม่ ใจกลางเมืองเชียงใหม่” บนพื้นที่ กว่า 60 ไร่ ณ พื้นที่สาธารณะตรงข้ามสถานีรถไฟ อ.เมืองเชียงใหม่ จ.เชียงใหม่