วันที่ 18 กรกฏาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ มอบหมายให้ นายสมชาติ วัฒนากล้า รองนายก อบจ.เชียงใหม่ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการพัฒนาศักยภาพและประสิทธิภาพในการปฏิบัติหน้าที่ของพนักงานขับรถยนต์ และพนักงานขับเครื่องจักรกล ของ อบจ.เชียงใหม่ เพื่อให้พนักงานขับรถยนต์และพนักงานขับเครื่องจักรกลมีความรู้และทักษะของการขับรถอย่างปลอดภัยตามกฎหมาย ทราบระเบียบการจราจรทางบก รวมถึงมีความรู้เกี่ยวกับพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ พร้อมทั้งมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการใช้และรักษารถยนต์ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่และแนวทางในการปฏิบัติตนกรณีเกิดอุบัติเหตุจากการใช้รถส่วนกลางและหลักเกณฑ์และแนวทางการดำเนินการทางวินัยกับข้าราชการ ลูกจ้างประจำ และพนักงานจ้างขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ณ โรงแรมเชียงใหม่ภูคำ อ.เมืองเชียงใหม่ จ.เชียงใหม่