วันที่ 23 กรกฎาคม 2567 เวลา 08.30 น. นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร นายก อบจ.เชียงใหม่ มอบหมายให้ นายสรศักดิ์ วจีสัตย์ รองปลัด อบจ.เชียงใหม่ เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฝึกอบรมและฝึกซ้อมแผนป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย หลักสูตร พัฒนาศักยภาพนักดับเพลิงและกู้ภัยขั้นพื้นฐานระดับผู้ปฏิบัติการ พ.ศ. 2567 เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมได้เรียนรู้ทักษะในการปฏิบัติการดับเพลิง ดับเพลิงสารเคมี ในที่อับอากาศและใช้อุปกรณ์ต่าง ๆ จากเหตุที่เกิดในพื้นที่สูง ได้อย่างถูกต้องและมีประสิทธิภาพ เพื่อให้ผู้เข้ารับการฝึกอบรมสามารถประเมินสถานการณ์ภัยที่จะเกิดขึ้น เพื่อปิดกั้นพื้นที่หรือควบคุมเบื้องต้นได้อย่างมีประสิทธิภาพ ณ กองพลทหารราบที่ 7 อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่